ஊனக் கண் காணவேண்டிய முதல் வஸ்து

Periyava_Nataraja

தொகுத்தவர்-ரா. கணபதி.

தட்டச்சு-வரகூரான் நாராயணன் (Facebook)

Thanks Krishna for translation.

ஸ்ரீமுக வருஷம்.தில்லைக்கு முதன்முறை வந்த பெரியவர்கள் கண்களை மூடிக்கொண்டே நகருக்குள் வருகிறார்கள். கண் மூடித் தியானத்தில் இருக்கிறார் என்றோ, வெளிச்சத்தின் கூச்சத்தால் கண் மூடியிருக்கிறார் என்றோ பெரும்பாலோர் நினைத்திருப்பார்கள். மடத்தில் மிக நெருங்கி யிருப்பவர்களுக்கு மட்டும் இது சற்று வித்தியாஸமாகப் பட்டது.

ஏனெனில் சிதம்பரத்துக்கு முந்திய முகாமான குமராக்ஷியை விட்டுப் புறப்படும் போதே பெரியவாள் கண்ணை மூடிக் கொண்டுவிட்டார்.சிதம்பரப் பட்டணப் பிரவேசம் முழுதும் பெரியவாள் கண்ணைத் திறக்காமல் இருந்ததோடு. பிறகு அந்த ஊரில் மடத்தின் ஜாகைக்கு வந்த பின்னரும் அவ்விதமேயிருந்து நித்திரை கொண்டு விட்டார்.

மறுநாள் அதிகாலை மடத்தினருக்கோ,கோவில் தீக்ஷிதர்கள் உட்பட சிதம்பர மக்களுக்கோ எவருக்கும் தெரியாமல், ஒரே ஒரு கிங்கரரை மட்டும் அழைத்துக் கொண்டு பெரியவாள் ‘கோயில்’ என்றே பெருமை கொண்ட சபாபதி ஆலயத்துக்குச் சென்றார்கள். அப்போதும் கண் திறக்கவில்லை. கிங்கரரே வழி சொல்லிக்கொண்டு சென்றார். அரையிருட்டு வேளையில், இந்தக் குருட்டு வேஷத்திலேயே குருபிரான் சிவகங்கைத் திருக்குளத்தில் தீர்த்தமாடி, மாற்றுத் துவராடை புனைந்து, திருநீறு அணிந்து,பிரத்தியக்ஷப் பரமசிவமாக சித்ஸபையை அடைந்தார்.

உஷக்கால பால் நைவேத்தியத்துக்காக மணியடிக்கப் பொன்னம்பலத்தின் மணிக் கதவுகள் திறந்தன. பெரியவாளின் கண்களும் திறந்தன.

நேரே நடராஜனின் சௌந்தரிய சமுத்திரமான மூர்த்தியில் மீன்களாக ஆழ்ந்து திளைத்தன!

“தர்சனாத் அப்ரஸதஸி”- “காண முக்தி சிதம்பரத்தில்” என்பதைக் காட்டிக் கொடுத்து விட்டார்.!

ஆரூரில் பிறந்தாலும்,அருணையை நினைந்தாலும், (திரு அண்ணாமலை) காசியில் மரித்தாலும், கோயிலில் (தில்லையில்) கண்டாலும் மோக்ஷம் என்பது ஆன்றோர் வாக்கு.

எனவே ஞான சிதம்பரத்தில் இந்த ஊனக் கண் காணவேண்டிய முதல் வஸ்து. ;என் கண்ணின் மணியே,குருமணியே’ அடியார் பாடிய நடன சிகாமணியைத்தான் என்று நமக்குக் காட்டிவிட்டார்.

குருமணி! ‘குமாரக’ என்றால் ‘கண்மணி’என்றொரு பொருள். ‘அக்ஷி’ என்றாலும் கண்தான். இந்தப் பெயர் பொருத்தம் பார்த்துத்தான் ‘குமராக்ஷி’யிலேயே தம் திவ்விய நயனங்களை மூடிக்கொண்டு விட்டார்.

அப்புறம் அந்த ஸ்ரீமுக ஆண்டிலே ஈசனின் திருமுகத்தை ஈசனின் அவதாரத் திருமுகம் ‘முகமுக’மாக தரிசித்த பொருத்தம்!

 

Compiler: Ra Ganapathi
Typist: Varasooran Narayanan (Facebook)

It was the year of Srimukham. Periyava who was coming to Thillai (Chidambaram) for the first time was entering the city with His eyes closed. The common public would have thought that He was in Dhyanam or had closed his eyes due to the bright light. But intimate devotees inside the SriMatham knew the reason was something else.

That was because even when Periyava started from the previous place of halt, Kumarakshi, He had already closed His eyes. Not only did He keep his eyes closed when the Patna Pravesham at Chidambaram was on, He remained like that even when the party reached the destination Matam at Chidambaram and went to sleep thereafter.

The following dawn, without the knowledge of anybody at the Matam or the Dikshathars or the general public of Chidambaram, accompanied by just one Matam assistant, Periyava went to ‘Sabapathi Aalayam’ which was popularly known as simply ‘Kovil’. He kept His eyes closed even then. Periyava just followed the verbal directions of the Matam assistant. In the semi darkness and in the same blind enactment, He took a bath in the sacred ‘Gurubiran Sivagangai’ temple tank, changed His dress, applied Vibhuti and reached the ‘Chitsabhai’ as Lord Parameshwara Himself.

For the morning milk ‘Naivedyam’, the doors in the golden hall opened. So did Periyava’s eyes.

Periyava seemed to be wading in the sea of Nataraja’s beauty !

He seemed to be indicating the truth of the adage ‘Darshanath Aprasathasi’ – ‘Mukthi in Chidambaram by seeing’ !

Elders say Moksha is obtained by taking birth in Aarur, by thinking of Thiruvannamalai, by dying in Kashi and seeing (the deity) in Chidambaram.

Periyava thus showed that the first thing that has to be seen by our mortal eyes in Chidambaram is SigamaNi, which was referred to as ‘KaNNin MaNiye, GuruMaNiye’ by Adiyar.

GuruMaNi ! ‘Kumaraga’ means ‘KaNmaNi. ‘Akshi’ also means eyes. It was due to this association of meanings that Periyava closed His divine eyes in Kumarakshi itself.

Later, the very incarnation of Shiva kept on looking at the divine face of Shiva !Categories: Devotee Experiences

7 replies

 1. Sent from Yahoo Mail on Android

  From:”Sage of Kanchi” Date:Fri, Feb 27, 2015 at 9:40 Subject:[New post] ஊனக் கண் காணவேண்டிய முதல் வஸ்து

  mahesh posted: ” தொகுத்தவர்-ரா. கணபதி. தட்டச்சு-வரகூரான் நாராயணன் (Facebook) ஸ்ரீமுக வருஷம்.தில்லைக்கு முதன்முறை வந்த பெரியவர்கள் கண்களை மூடிக்கொண்டே நகருக்குள் வருகிறார்கள். கண் மூடித் தியானத்தில் இருக்கிறார் என்றோ, வெளிச்சத்தின் கூச்சத்தால் கண் மூடியிருக்கிறார”

 2. Hara Hara Shankara, Jaya Jaya Shankara!

 3. English translation

  Oona KaN KaaNavendiya Muthal Vasthu

  Compiler: Ra Ganapathi
  Typist: Varasooran Narayanan (Facebook)

  It was the year of Srimukham. Periyava who was coming to Thillai (Chidambaram) for the first time was entering the city with His eyes closed. The common public would have thought that He was in Dhyanam or had closed his eyes due to the bright light. But intimate devotees inside the SriMatham knew the reason was something else.

  That was because even when Periyava started from the previous place of halt, Kumarakshi, He had already closed His eyes. Not only did He keep his eyes closed when the Patna Pravesham at Chidambaram was on, He remained like that even when the party reached the destination Matam at Chidambaram and went to sleep thereafter.

  The following dawn, without the knowledge of anybody at the Matam or the Dikshathars or the general public of Chidambaram, accompanied by just one Matam assistant, Periyava went to ‘Sabapathi Aalayam’ which was popularly known as simply ‘Kovil’. He kept His eyes closed even then. Periyava just followed the verbal directions of the Matam assistant. In the semi darkness and in the same blind enactment, He took a bath in the sacred ‘Gurubiran Sivagangai’ temple tank, changed His dress, applied Vibhuti and reached the ‘Chitsabhai’ as Lord Parameshwara Himself.

  For the morning milk ‘Naivedyam’, the doors in the golden hall opened. So did Periyava’s eyes.

  Periyava seemed to be wading in the sea of Nataraja’s beauty !

  He seemed to be indicating the truth of the adage ‘Darshanath Aprasathasi’ – ‘Mukthi in Chidambaram by seeing’ !

  Elders say Moksha is obtained by taking birth in Aarur, by thinking of Thiruvannamalai, by dying in Kashi and seeing (the deity) in Chidambaram.

  Periyava thus showed that the first thing that has to be seen by our mortal eyes in Chidambaram is SigamaNi, which was referred to as ‘KaNNin MaNiye, GuruMaNiye’ by Adiyar.

  GuruMaNi ! ‘Kumaraga’ means ‘KaNmaNi. ‘Akshi’ also means eyes. It was due to this association of meanings that Periyava closed His divine eyes in Kumarakshi itself.

  Later, the very incarnation of Shiva kept on looking at the divine face of Shiva !

 4. Here is another Mahaperiaa Mahimai

  Kindly read

  வைஷ்ணவ சம்பிரதாயத்தை சேர்ந்த ஒரு அம்மா பெரியவாளை தரிசனம் பண்ணி அவர்கள் மரபுப்படி நமஸ்கரித்து விட்டு நின்றாள். அவள் கண்களில் ஏதோ ஏக்கம், எதிர்பார்ப்பு, நம்பிக்கை.

  மெல்ல பெரியவாளிடம் விண்ணப்பித்தாள் ” குடும்பத்துல பலவித கஷ்டங்கள். வியாதி வெக்கை. ஒரு பொண்ணுக்கு கல்யாணம் ஆகி ஏழெட்டு வருஷம் ஆகியும், குழந்தை இல்லை. இன்னொரு பொண்ணுக்கு வயசு எகிறிண்டே போறதே ஒழிய வரன் அமைய மாட்டேங்கறது. பையனுக்கோ படிப்பே வரலை. பண கஷ்டம்………கேரளா போய் நம்பூதிரி கிட்டே பிரச்னம் பாத்தோம். பித்ரு தோஷமாம். பித்ரு கர்மாக்களை ஒழுங்கா பண்ணாம விட்டதுக்கு ராமேஸ்வரம் போய் பரிகாரம் பண்ணணும்…ங்கறார். வைஷ்ணவ சம்பிரதாயப்படி, ராமேஸ்வர யாத்ரை, பரிகார சடங்கு எதுவுமே பண்ணக் கூடாது. என்ன பண்ணறதுன்னே தெரியலை. பெரியவாதான் வழி காட்டணும்” என்றாள்.

  “நீங்க தென்கலையா?”

  “ஆமா”

  “உப்புச்சாறு, சாணிச்சாறு, சடைச்சாறு….ங்கற மூணும் தென்கலைக்கு கெடையாது…….”

  ” ஆமாமா, எங்க அம்மா கூட உப்புச்சார், சாணிசார், சடைசார்…..ன்னு சொல்லுவா”

  “அதேதான். ராமேஸ்வர சமுத்ர ஸ்நானம், உப்புச்சாறு. பஞ்சகவ்ய பிராசனம் சாணிச்சாறு. கங்காஸ்நானம் சடைச்சாறு. ஏன்னா, பரமேஸ்வரனோட சடையில் இருந்துதானே கங்கை வரது! அதுனால, சம்பிரதாய விரோதமா போகவேணாம். அதுக்கு பதிலா, நித்யம் சாளக்ராமம் [பெருமாள்] திருவாராதனம் பண்ணி, திருமஞ்சன தீர்த்தம் சாப்பிடணும். அப்புறம், எகாதசியன்னிக்கு உபவாசம் இருங்கோ. பால், பழம், கிழங்கு சாப்பிடலாம். அன்னிக்கு ஓங்காத்துக்காரர் பன்னெண்டு திருமண் இட்டுண்டு திருவாராதனம் பண்ணணும். சரியா? மறுநா, த்வாதசியன்னிக்கி சீக்கிரமாவே திருவாராதனம் பண்ணிட்டு, துளசி தீர்த்தம் சாப்டுட்டு பாரணை பண்ணணும். தெனமும் ஒரு பசுமாட்டுக்காவது ஒரு கைப்பிடி புல் தரணும். இப்பிடி பண்ணினா, சர்வ பிராயச்சித்தம் பண்ணினாப்ல ஆகும். பண்ணுவியா?”

  பெரியவாளோட உபதேசம் ஆக ஆக, அந்த அம்மா அழுகையை அடக்க முடியாமல் மாலை மாலையாக கண்ணீர் விட்டாள்.

  “பெருமாளே வந்து சொன்னா மாதிரி இருக்கு பெரியவா. என்னென்னமோ நெனச்சு குழம்பிண்டு இருந்தேன். ராமேஸ்வரம் போகத்தான் வேணும்னு சொல்லுவேள்னு நெனச்சேன். பெரியவா சுத்த ஸ்படிகம். சம்பிரதாய விரோதமில்லாம வழி காட்டிட்டேள்! ”

  காமத்தை வென்ற காமேஸ்வரனே நம்மை மாதிரி அல்பங்களுக்காக இறங்கி வந்து நாவினிக்க “நாராயண நாராயண” என்று சொல்லி ஆசிர்வதிக்கும்போது, எல்லா சம்பிரதாயங்களும் அவனுள்ளே அடக்கம்தானே!

  தென்னாடுடைய பெரியவா போற்றி
  எந்நாட்டவர்க்கும் இறைவா போற்றி
  சர்வக்ஞா சர்வவ்யாபி பெரியவா சரணம்
  மாயப்பிறப்பறுக்கும் மஹா பெரியவா அடி போற்றி

Leave a Reply

%d bloggers like this: