யார் துறவி? எது துறவு?

‘யார் துறவி? எது துறவு?’ என்கிற கேள்விக்கு இலக்கணமாக, பெரியவர் திகழ்ந்த ஒரு அரிய சம்பவம் …

பெரியவர் அறுபது வயதை தொட்டிருந்த சமயம். பக்தர்கள் அவருக்கு தங்க கிரீடம் சூட்டி கௌரவிக்க எண்ணினார்கள்.

ஆந்திர மாநிலம், விஜய வாடாவில் பெரியவரின் இந்த வைபவத்தை ஒட்டி ஒரு தங்க கீரீடமும், இரண்டு லட்ச ரூபாய் காணிக்கையும் வழங்க தீர்மானித்திருந்தனர்.

இதுபற்றிய தகவல் பெரியவரை அணுகவுமே, அதற்கான வசூலை தடுத்துவிட்டார் பெரியவர். அவ்வேளையில் அவர் சொன்னதுதான் “யார் துறவி – எது துறவு” என்பதற்கு இலக்கணம்!

ஸ்தாபன பலம் என்று ஒன்று மிதமிஞ்சி ஏற்பட்டுவிட்டாலே, அதன் அதிபதியனாவன் ஆத்ம பலம் சம்பாதிக்க சிரமப்பட வேண்டியதில்லை என்னும் ஆபத்து ஏற்பட்டுவிடுகிறது. சன்னியாசி என்பவனை, ஒரு உடைமையுமில்லாத ஏகாங்கியாக, அவன் தன் ஊர் என்று சொல்லிக்கொள்வதற்குக்கூட, ஒரு இடம் இருக்க வேண்டாமென்று, சதா ஊர்ஊராக சஞ்சாரம் பண்ணும்படிதான் சாஸ்திரம் கூறியுள்ளது.

இருந்தும், சமூகத்துக்கு வழிகாட்ட ஒரு அமைப்பு தேவைப்பட்டு அதுதான் மடம் என்றானது. இதை ஒரு தவிர்க்க முடியாத தீமை (Necessary evil) என்றுதான் கூற வேண்டும்.தவிர்க்க முடியாத இந்தத் தீமையை நன்மையாக மாற்றிக்காட்டும் கடமையே சன்னியாசியின் கடமை. இந்தக் கடமையின் போது, அவனது ஆன்ம தபோ பலத்தைவிட, பணத்தின் பலம் பெரிதாகி விடாமல் அவன் பார்த்துக் கொள்ள வேண்டும்.காஞ்சிமடம் அவசியச் செலவுக்கே கஷ்டப்பட்ட காலம் உண்டு. ஆனால் சந்திரமௌலீஸ்வரர் கருணையாலே அந்த கஷ்டம் நீங்கியது. இந்த மாதிரி கஷ்டங்களை ஈஸ்வர சோதனையாகவே கருதினேன். உத்தமமா பார்த்துக்கொள்வது அவன்தான்; பணமல்ல.எனவே, எப்போதும் Nil Balanceலேயே மடம் இருக்கும்படி ஜாக்ரதையாக நிர்வகித்து வருகிறேன். இன்று இரண்டு லட்சம் என்று சர்ப்ளஸ்ஸில் போகப் பார்த்தது. இதற்கு ‘ப்ளஸ்’ கூடாது என்று கருதுகிறேன். ஸ்வாமிவாரு தடுத்து விட்டாரே என வருத்தப்படவேண்டாம். பணத்தை வாங்கிக்கொண்டு, நான் பண்ணுவது ஆசீர்வாதமாக இருக்காது. அதற்காக பணமே வேண்டாம் என்று கூறவில்லை. நெருக்கடி ஏற்படும்போது, உங்களிடம்தான் பிட்சை கேட்டு நிற்பேன். தேவைக்குத்தான் பணம். சன்னியாசிக்கு பணத்தைவிட ஆத்மபலம்தான் பெரும் பணம்…!’

….. இந்திரா-செளந்தர்ராஜன்

நன்றி: “தீபம்” (கல்கி வழங்கும் ஆன்மீக இதழ்)

Thanks Shri HarekrishnaCategories: Upanyasam

8 replies

 1. Must read for all our politicians and babus

 2. HARA HARA SHANKARA JAYA JAYA SHANKAR,

  GREAT,IS ALWAYS WITH US.

  GOPAL.K. MYLAPORE, CHENNAI.

 3. I heard when industrialist Birla offered Rs.6 Crores towards Mutt kainkaryam, our Maha Periyava has simply refused in accepting the donation in his own way without hurting Birla. Instead made Birla start a trust to use the money for good causes. Our ignorance is we see Maha Periyavaa as one among us and hence when we see these qualities in him which are absent from us looks formidable. For Maha Periyava this is quite natural, because he was simply the personification of God in human form.

 4. Our Maha PeriyaVal very simply said a truth,any attachment to any thing only can give you more pain while parting with it,Keep your attachment with good thoughts,sath sangh,in the sath sangh also dont assume you are the number one.,develop a feeling God has given you a chance to act,never compare one with another,this will create Ego and clash.”There is a poem in malayalam by muttas namboothiri” Naranai ingene janichu boomiyil Naraga varidhi natuvil NaAn., Ee naragathil ninnu kara ketidanam Thiru vaikam Vazhum Siva Sambho……………………….Eluppa ma yulla vazhiye kanumbOl edakide Aru padiyundu,Ee padiyarum kadannu Avide chellumbol Sivane Kanakum Siva Shambho….” here the six steps are the shad vairikal ie Kama,Krodha ,Lobha Moha,.Madha,Matchryadi kal.if the one is with all our goodqualities will vanish all on a sudden.Kindly develop love to all irrespective of there qualification or status,kindly smile this can bridge the gap and bring solutions to the problem. you need not spend a single pi from your pocket.once you develop this gradually you will become a sage.

 5. Maha Periyaval blesses us all and is Adharsa Maha Purusha for all of us! Hara Hara Shankara, Jaya Jaya Shankara! Maha PeriyavaL Thiruvadi SaraNam!

 6. Periyava often used to say DHANAM should be treated as SAADHANAM. SAA DHANAM (wealth as a mean and not an end in itself!!)
  The more i read, more is my guilt!!!

 7. Periyava often used to DHANAM should be SAADHANAM. SAA DHANAM (wealth as a mean and not an end in itself!! The more i read, more is my guilt!!!

 8. He was living God and he set an example for all. Thanks for the posting

Leave a Reply

%d bloggers like this: